
 

(k) Kutumia njia ya usambazaji wa maji ya umwagili-
aji kwenye mimea katika ardhi yake ambayo haijapata 
kibali cha Tume. 

 

 

4. Mambo yanayotarajiwa katika Usimamizi  wa  
Sheria  

Kutokana na hali iliyokuwepo na changamoto ambazo 
zimeikabili sekta ya umwagiliaji kwa muda mrefu, 
baadhi ya mambo yafuatayo yanatarajiwa kwa uwepo 
wa Sheria hii: 

(a) Kuongezeka kwa mchango wa umwagiliaji katika 
uzalishaji wa chakula na lishe; 

(b) Kuongezeka kwa pato la wakulima wamwagiliaji 
na Taifa kwa ujumla kwa kuwa skimu zitakuwa na 
usimamizi mzuri; 

(c) Kuongezeka kwa fursa za ajira na kipato kwa vija-
na kutokana na vivutio katika kilimo cha umwagiliaji 
na hivyo kupunguza wimbi la vijana kukimbilia mijini. 

(d) Kuongezeka kwa miundombinu ya umwagiliaji 
yenye ubora itakayotumia teknolojia mbalimbali kuto-
kana na ushiriki mzuri wa sekta ya umma na binafsi;  

(e) Kupata teknolojia mpya za kilimo cha umwagiliaji 
kutokana na shughuli za utafiti wa umwagiliaji kupata 
msukumo kisheria. 

(f) Kuwepo kwa skimu nyingi za umwagiliaji zenye 
kutumia rasilimali maji na ardhi kwa ufanisi na 
kuzingatia hifadhi ya mazingira. 

(g) Uwepo wa vyama imara vya wamwagiliaji vyenye 
stadi stahiki katika usimamizi wa skimu za umwagiliaji 
na hivyo kuwa na miundombinu ya umwagiliaji inayo-
tumiwa vizuri. 
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1. Utangulizi 

 

Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji Na. 4 ya mwaka 2013  
imetungwa na kupitishwa na Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania mwaka 2013, ikatiwa saini na 
Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
tarehe 20 Oktoba 2013. Sheria hii imeanzisha Tume ya 
Taifa ya Umwagiliaji; kwa anilid ya Kusimamia kilimo 
cha Umwagiliaji Nchini. 

Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji ilitungwa ili kuondoa 
changamoto zilizokuwa zinaikabili Sekta ya 
Umwagiliaji, kama ifuatavyo: 

• Ushiriki mdogo wa wakulima  na sekta binafsi katika 
ujenzi, usimamizi na uendeshaji wa skimu za 
umwagiliaji ambazo hujengwa na serikali kwa fedha 
nyingi, hali hii ilisababishwa na kutokuwepo wajibu 
wa kisheria wa wakulima kuchangia mipango ya 
kuendeleza sekta ndogo ya umwagiliaji hata kupelekea 
dhana kwa wakulima kuona kuwa miundombinu hiyo 
siyo mali yao. 

• Udhaifu wa mfumo wa kitaasisi ambao ulikuwa 
haukidhi kasi ya kuendelea kupanuka kwa mahitaji ya 
kilimo cha umwagiliaji kutokana na kuongezeka kwa 
idadi ya watu na kupungua kwa mvua, hivyo kufanya 
watu wengi kuingia kwenye kilimo cha umwagiliaji.  

• Uvamizi wa maeneo ya ardhi yanayofaa kwa kilimo 
cha umwagiliaji kwa matumizi mengine yakiwemo 
makazi. Hali hii ilisababishwa na kutokuwepo na 
mfumo wa kisheria wenye kulinda na kuendeleza ardhi 
inayofaa kwa kilimo cha umwagiliaji ili isivamiwe 
kwa matumizi mengine hasa ukizingatia kuwa Taifa 
linahitaji kujitosheleza kwa chakula hasa katika 
kipindi hiki cha mabadiliko ya tabia nchi.  

 

2. Mambo muhimu yanayozingatiwa katika Sheria 

(a) Uanzishwaji wa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Ki-
fungu cha 3(1) na (2) na kifungu cha 5(1) na (2). Cha 
Sheria ya umwagiliaji  kinabainisha Mamlaka na Ma-
jukumu yake.   

(b) Kifungu cha 5(2)(c) cha Sheria ya Umwagiliaji 
kimeonesha Mfumo wa kisheria kuhimiza na kuvutia 
ushiriki wa wadau mbalimbali katika sekta ya umwagil-
iaji. 

(c) kifungu cha 12(1)- (7).cha Sheria ya Umwagiliaji 
kinaipa Mamlaka Serikali za Mitaa katika uendelezaji 
na usimamizi wa skimu za umwagiliaji. 

 

(d) Majukumu ya vyama vya wamwagiliaji  yamebainish-
wa katika kifungu cha 31 cha Sheria ya umwagiliaji kama 
ifuatavyo; 

      (i)Kusimamia Uendeshaji na Matunzo ya Miundo       
mbinu ya Umwagiliaji 

     (ii) Kusimamia upatikanaji Maji ya Kutosha Kwenye 
Vitalu na Maandalizi mazuri ya Kalenda ya msimu wa 
kilimo 

  (iii) Kusimamia matumizi bora ya maji. 

   (iv) Kutunza daftari la wanachama wa Umwagiliaji   
katika skimu. 

     (v) Kusimamia na kuweka rekodi za mtiririko wa  maji 
kwa ajili ya umwagiliaji. 

  (vi) Kutatua matatizo katika skimu kwa wanachama 

  (vii) Kuhakikisha Ukaguzi wa hesabu za mwaka unafan-
yika na taarifa nyingine za kihesabu . 

  (viii) Kuandaa na kutunza  mali na madeni katika Skimu 
za umwagiliaji. 

 (e)  Kifungu cha 32 Cha Sheria ya umwagiliaji Kimebain-
isha vyanzo vya fedha katika vyama vya umwagiliaji am-
bavyo ; 

(i)Ada ya Uanachama,  

(ii) fedha za misaada kutoka Serikalini au sekta binafsi. 

(f) Kifungu cha 20 (1)- (5) cha Sheria ya umwagiliaji  ki-
metoa utaratibu wa kuomba, kuidhinisha na kutekeleza 
ujenzi wa Miundombinu ya umwagiliaji.   

(g) Kifungu cha 52(1) na (2). Cha Sheria ya umwagiliaji  
kimeeleza uanzishwaji,utaratibu na Usimamizi wa Mfuko 
wa Maendeleo ya Umwagiliaji.  

(h) Kifungu cha 59(1) na (2) cha Sheria ya umwagiliaji 
kimeweka utaratibu wa Tume kupata fedha kwa njia ya 
mikopo na misaada kutoka katika taasisi za fedha kwa ajili 
ya kuendeleza umwagiliaji.). 

(i) kifungu cha 13(1) - (5) cha Sheria  ya umwagiliaji 
iimeelekeza vyama vya umwagiliaji  kuwa na wakaguzi wa 
kwa ajili  ya kukagua mapato na matumizi. 

(j) kifungu cha 67(1) - (3) cha Sheria ya umwagiliaji kina-
toa fursa kwa Jukwaa la wadau kujadili masuala ya um-
wagiliaji  

(k) Makosa na adhabu yamebainishwa katika Vifungu vya 
61(1) - (5) na 62(1), na (2) vya Sheria ya umwagiliaji. 

(l) kifungu cha 51(1) - (3) cha Sheria ya umwagiliaji 
kineeleza jinsi ya Kusimamia na kuendeleza Tafiti katika 
umwagiliaji . 

(l )Utaratibu wa kukusanya ada ya Umwagiliaji 
umebainishwa katika kifungu cha 39(1) na (2). Am-
bapo Tume au Mamlaka ya Serikali za mitaa au vyama 
vya umwagiliaji zitasimamia ukusanyaji wa ada na 
tozo.  

3. Vitendo vilivyokatazwa katika Sheria 

Kifungu cha 45(1) kimebainisha kuwa itakuwa ni 
marufuku kwa mtu yeyote kufanya yafuatayo:- 

(a) Kutumia au kuingia katika ardhi ya umwagiliaji 
kwa madhumuni mengine zaidi ya kilimo cha um-
wagiliaji; 

(b) Kuruhusu sumu ya viwandani au uchafu wa 
nyumbani katika skimu yoyote ya umwagiliaji, bila 
kutibu maji kikamilifu; 

(c)  Kuzuia ufanisi wa maumbo mbalimbali ya mfumo 
wa matupio na kuhatarisha usalama wa mifereji ya 
kusafirisha maji ya umwagiliaji na matupio; 

(d) Kufungua au kufunga mlango au chombo cha 
kudhibiti mwenendo wa mafuriko kwenye bwawa, 
mfereji au mfumo wowote wa kusafirisha maji kwenye 
miundombinu ya umwagiliaji unaomilikiwa na 
kuhudumiwa na Serikali au vyama vya wamwagiliaji 
isipokuwa Mkaguzi wa Umwagiliaji au mtu yeyote 
aliyepewa mamlaka hayo; 

(e) Kuvua katika mabwawa yanayomilikiwa, kutunzwa 
au kusimamiwa na Serikali au vyama vya wamwagili-
aji bila kibali cha maandishi kutoka kwa mkaguzi wa 
umwagiliaji isipokuwa kwa masharti na vigezo na kwa 
kulipa ada kama itakavyopangwa; 

(f) Kutumia milipuko au kitu chochote cha sumu kwa 
madhumuni ya kuvua katika bwawa; 

(g) Bila kibali cha maandishi cha Tume kuchimba 
madini au kufanya shughuli kwa kutumia mlipuko au 
shughuli yoyote inayoweza kusababisha mtikisiko nda-
ni ya umbali wa kilometa moja kutoka kwenye skimu; 

(h) Kuruhusu maji kutoka katika miundombinu ya um-
wagiliaji inayomilikiwa, kusimamiwa au kutunzwa na 
Serikali au vyama vya wamwagiliaji kwa kukata tuta 
au kutoboa, kujenga mlango au kwa njia nyingine zi-
nazofanana na hizo; 

(i) Kuunganisha mifereji au bomba kwenye mifumo ya 
umwagiliaji au matupio; 

(j) Kuweka au kusababisha kuweka umbo au kuweka 
kifaa katika mfereji au bomba iliyounganishwa kwenye 
mifumo ya umwagiliaji na matupio; na  

 


